Cá độ bóng đá qua mạng có hợp pháp không?

Nhiều người có ý kiến cho rằng tham gia cá độ bóng đá qua mạng là vi phạm pháp luật. Tuy nhiên, có phải tất cả các hình thức cá độ đều là trái phép? Và phải làm thế nào để có thể thỏa mãn đam mê cá độ nhưng mà không ảnh hưởng đến pháp luật và quy định của nhà nước? Bài viết sau đây sẽ giúp những “con nghiện” đam mê cá cược bóng đá qua mạng nhưng vẫn muốn tuân thủ pháp luật.

Cá độ bóng đá qua mạng có hợp pháp không?

Cá độ bóng đá qua mạng có hợp pháp không?

Cá cược bóng đá là hình thức giải trí phổ biến hiện nay

Như tất cả chúng ta đã biết, cá độ bóng đá nói chung và các hình thức cá cược khác nói riêng là những hình thức giải trí phổ biến trong cuộc sống. Song thực tế cho thấy, những vụ việc biến tướng từ cá cược bóng đá vẫn còn ảnh hưởng rất nhiều, nhất là các đường dây đánh trá hình.

Hiện nay, theo pháp luật Việt Nam thì việc cá độ bóng đá hay Casino là hành vi vi phạm pháp luật. Chủ yếu ngăn chặn tình huống mất an ninh trật tự do người thua cá độ gây ra và làm giảm thiểu việc chuyển tiền ra nước ngoài với số lượng lớn. Theo quy định thì những hành vi cá độ bóng đá trái phép dưới mọi hình thức đều bị xử lý hành chính tùy theo số tiền tham dự cá cược, hoặc cũng có thể truy cứu nghĩa vụ hình sự.

Cá độ bóng đá qua mạng có hợp pháp không?

Cá cược bóng đá qua mạng có hợp pháp không?

Tuy nhiên, hình thức cá cược bóng đá qua mạng hay cá độ bóng đá online thì lại là một trường hợp hoàn toàn khác. Cụ thể, về hình thức thì cá độ bóng đá online hoàn toàn hợp pháp, chỉ không thực sự an toàn khi người chơi chưa có kinh nghiệm lựa chọn nhà cái uy tín để tham gia cá cược qua mạng, nhất là các nhà cái Spam hay lừa đảo. Còn đối với việc tham gia cá độ bóng đá online tại các nhà cái uy tín, ví dụ như Casino M88, nhà cái 188Bet, nhà cái Fun88 thì bảo đảm tuyệt đối an toàn.

Làm thế nào để tham gia cá độ bóng đá qua mạng hợp pháp?

Căn cứ theo Nghị định 06/2017/NĐ-CP, hình thức đặt cược bóng đá được pháp luật công nhận là một trong những loại hình kinh doanh có điều kiện nhưng không được khuyến khích phát triển. Như vậy, đặt cược bóng đá qua mạng chỉ được coi là hợp pháp khi đáp ứng đầy đủ các yếu tố được quy định tại Nghị định 06/2017 nêu trên, bao gồm:

Cá độ bóng đá qua mạng có hợp pháp không?

Làm thế nào để tham gia cá cược bóng đá qua mạng hợp pháp?

Đối tượng đặt cược: phải đảm bảo liên quan đến các giải đấu bóng đá trên thế giới hoặc được các tổ chức đứng ra thực hiện trong lãnh thổ Việt Nam. Cụ thể, sản phẩm cá độ đều phải căn cứ vào tỷ số hiệp đấu, trận đấu và các yếu tố khác xảy ra trong trận đấu. Bên cạnh đó, các giải đấu quốc tế phải được Liên đoàn bóng đá quốc tế (FIFA) đứng ra công bố. Tại Việt Nam phải thông qua Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch.

Đối tượng tham gia: Người chơi muốn tham gia cá cược bóng đá qua mạng phải đủ tuổi trở lên và có đầy đủ năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật. Đồng thời không thuộc một trong những trường hợp bị cấm theo quy định tại khoản 2 Điều 7 Nghị định 06/2017/NĐ-CP.

Hạn mức cá độ: Pháp luật Việt Nam quy định mức đặt cược tối thiểu là 10.000đ/một lần đặt cược và tối đa là 1 triệu đồng/một lần đặt cược. Mức đặt cược chỉ áp dụng cho 1 người chơi đối với từng loại cá cược trong một ngày.

Như vậy, hình thức cá độ bóng đá qua mạng không phải là hình thức vi phạm pháp luật. Tuy nhiên, để vừa thỏa mãn đam mê cá cược mà không vi phạm pháp luật thì người chơi hay các tổ chức kinh doanh cá cược buộc phải tuân thủ đúng theo quy định về cá độ bóng đá quốc tế theo Nghị định 06/2017/NĐ-CP nêu trên.

Về Mr Sun

Tôi là Mr.Sun tôi rất thích câu hỏi "Nguồn tri thức duy nhất là Kinh Nghiệm". Vậy nên tôi luôn tìm kiếm và chia sẻ những kiến thức hay và bổ ích dành cho tất cả mọi người.

Viết bình luận